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HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN, 
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KWENYE KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU YA 

WAFANYAKAZI DUNIANI MKOANI MWANZA,  
TAREHE 1 MEI, 2021 

 

 
Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
 

Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 
Mheshimiwa Job Ndugai, Spika wa Bunge la Jamhuri  

ya Muungano wa Tanzania; 
 
Mheshimiwa Tulia Ackson, Naibu Spika wa Bunge la  
 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na 

Waheshimiwa Wabunge mliopo;  
 

Ndugu Tumaini Nyamhokya, Rais wa Shirikisho la Vyama 
 vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA); 

 
Mheshimiwa Jenista Mhagama, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu; 
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Waheshimiwa Mawaziri wengine mliopo; 
 
Mheshimiwa Balozi Hussein Athman Kattanga,  

Katibu Mkuu Kiongozi; 
 
Mheshimiwa John Mongela, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 

na Wakuu wa Mikoa wengine mliopo; 
 
Mheshimiwa Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu,  

Divisheni ya Kazi na Waheshimiwa Majaji mliopo; 
 
Ndugu Makatibu Wakuu mliopo; 
 
Mkurugenzi wa Shirika la Kazi Duniani (ILO),  

Ofisi ya Nchi za Afrika Mashariki; 
 

Waheshimiwa Mabalozi mliopo; 
 
Ndugu Said Wamba, Kaimu Katibu Mkuu wa Shirikisho 

la Vyama vya Wafanyakazi; 
 
Ndugu Pendo Berege, Kaimu Msajili wa Vyama 

 vya Wafanyakazi na Waajiri; 
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Ndugu Jayne Nyimbo, Mwenyekiti wa Chama cha Waajiri 
 Tanzania (ATE); 
 
Viongozi wengine wa Vyama vya Wafanyakazi; 
 
Viongozi na Maafisa wa Serikali mliopo; 
 
Wawakilishi wa Vyama vya Siasa mliopo; 
 
Waheshimiwa Viongozi wa Dini; 
  
Ndugu Wafanyakazi, Ndugu Wananchi; 
 

Mabibi na Mabwana; 
 

Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…!!! 

 

Mshikamano…………….Solidarity………!!! 

 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa 

Rehema, aliyetujalia uhai, afya njema na kutuwezesha kukutana 

hapa. Aidha, nawashukuru Viongozi wa Shirikisho la Vyama vya 
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Wafanyakazi nchini (TUCTA) kwa kunikaribisha katika Sherehe 

hizi za Siku ya Wafanyakazi Duniani.  Nimepata fursa ya 

kushiriki sherehe hizi mara kadhaa ila leo ni mara yangu ya 

kwanza kuwa Mgeni Rasmi katika Maadhimisho haya. Hivyo 

basi, nawashukuru sana TUCTA kwa imani kubwa mliyoionesha 

kwangu na kwa Serikali. 

 

Nitumie fursa hii pia, kwa niaba ya Serikali, 

kuwashukuru sana kwa salamu zenu za pole kufuatia kifo 

cha aliyekuwa Rais wetu, Hayati Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli.  Msiba huu ulikuwa wetu sote; hivyo basi, nami 

nawapa pole na kuwashukuru kwa namna wafanyakazi 

nchini walivyoshiriki kikamilifu katika kuaga na hatimaye 

mazishi ya aliyekuwa Kiongozi wetu. Nawaomba wote 

tusimame kwa dakika moja kumkumbuka. Mwenyezi 

Mungu aipumzishe roho yake mahali pema peponi. Amina. 
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Kwa namna ya pekee, nawashukuru sana kwa salamu 

zenu za pongezi kwangu kufuatia kukabidhiwa dhamana hii 

kubwa ya kuliongoza Taifa letu. Nimefarijika kwa ahadi 

yenu ya kuniunga mkono na kuiunga mkono Serikali kwa 

moyo wa dhati katika kutekeleza miradi mbalimbali ya 

kimkakati.   Niwahakikishie kuwa, miradi yote ya kimkakati 

tutaitekeleza na kuibua mingine mipya.  Kwa bahati nzuri, 

miradi yote ya kimkakati tayari tumeijumuisha kwenye 

Mpango wa Tatu wa Taifa   wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

(2021/2022 - 2025/2026) ambao tutaanza kuutekeleza mwezi 

Julai 2021. Hivyo basi, nina uhakika, miradi hiyo itatekelezwa 

kama ilivyopangwa, tena kwa ufanisi huku tukizingatia 

matumizi mazuri ya rasilimali fedha. Niwaombe nanyi mfanye 

kwa upande wenu kwa kuwa ninyi ndiyo hasa watekelezaji wa 

miradi hiyo. 
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Ndugu Wafanyakazi; 
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 Upo usemi wa Kiingereza usemao “Every nation owes its 

success to its labourers”. Usemi huu una maana kwamba, 

mafanikio ya Taifa lolote hutokana na juhudi za wafanyakazi 

wake. Hakuna nchi iliyoweza kupiga hatua za kimaendeleo 

bila kutegemea wafanyakazi wake. Wafanyakazi ndiyo 

wazalishaji viwandani na mashambani. Wafanyakazi ndiyo 

wanajenga miundombinu; wafanyakazi ndiyo wanatoa 

huduma mbali mbali za kijamii, ikiwemo afya, elimu na 

huduma ya maji safi na salama.   

 
Mwaka jana, Taifa letu limeingia kwenye Kundi la Nchi 

za Uchumi wa Kati.  Tumeweza kufikia hatua hiyo kutokana 

na mchango mkubwa sana uliotolewa nanyi wafanyakazi. Ni 

kwa msingi huo, leo, tunapoiadhimisha Siku hii ya 

Wafanyakazi, napenda niwashukuru na kuwapongeza 
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wafanyakazi wote nchini kwa kazi kubwa na nzuri 

mnayoifanya ya kuliletea maendeleo Taifa letu. Kwa hakika, 

nawapongeza sana wafanyakazi wa Tanzania. 

 

Ndugu Viongozi wa TUCTA; 
Ndugu Wafanyakazi wenzangu; 
 Pamoja na mchango mkubwa mnaoutoa kwa Taifa letu, 

natambua kwamba bado mnakabiliwa na changamoto nyingi. 

Na changamoto ya kwanza mmeieleza vizuri kwenye 

kaulimbiu yenu mwaka huu, ambayo inasema “Maslahi Bora, 

Mishahara Juu, Kazi Iendelee”.  Kaulimbiu hii inatoa ujumbe 

kwa Serikali kuhusu umuhimu wa kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi na kupandisha mishahara yao, ambayo natambua 

kuwa haijapandishwa kwa muda mrefu (takriban miaka 6 kwa 

sekta ya umma na miaka 8 sekta binafsi).  Mbali na 

changamoto hiyo, Kaimu Katibu Mkuu wa TUCTA, Ndugu 

Said Wamba, ametaja changamoto nyingine ambazo ni: 
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i. Kutokufanya Kazi kwa Bodi za Mishahara - Kwenye 

changamoto hii, nilishaelekeza Waziri wa Nchi - Ofisi ya 

Waziri Mkuu (SBU) akae na vyama vya Wafanyakazi 

waone jinsi ya kuzifufua Bodi hizo ili ziweze kufanya kazi 

inayopaswa.  

 
ii. Kodi kubwa katika Mishahara na Marupurupu 

Mengine. Nataka niwaambie kwamba Serikali imesikia 

ombi la Wafanyakazi la kutaka kupunguziwa kodi 

inayotozwa kwenye mshahara au PAYE, na pia 

kutokatwa kodi kwenye malipo ya stahiki nyengine 

zisizokuwa mshahara.  Serikali    imeliona jambo hili, na 

tumeamua kupunguza asilimia moja (1%) ya makato ya 

PAYE kutoka asilimia 9 ya sasa kufikia asilimia 8. Aidha, 
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tutaendelea kulitazama suala la makato katika malipo 

yasiyo ya mshahara.   

 

iii. Urasimu katika Kujadili, Kufunga na Kuidhinisha 

Mikataba ya Hali Bora Kazini - Lengo la Mikataba ya 

namna hii ni kuwapa motisha watumishi kwa kuongeza 

mishahara, kutoa marupurupu, kuboresha mazingira ya 

kazi, kutoa mafunzo, makazi, huduma za afya, na 

mengine mengi.  Hata hivyo, kwenye Mashirika na Taasisi 

nyingi, Mikataba ya Hali Bora Kazini imekuwa ikijikita 

zaidi kwenye masuala ya posho na marupurupu bila 

kuzingatia hali halisi ya kiuchumi ya nchi yetu, na wakati 

mwingine, kuwasilisha Mikataba isiyozingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu.  Hali hii ndiyo inafanya Serikali 

kuwa makini kabla ya kupitisha Mikataba ya Hali Bora 

Kazini. Hata hivyo, nimeiagiza Ofisi ya Rais, Menejimenti 
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ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuongeza kasi 

katika kuidhinisha Mikataba hiyo. Kwa hiyo kazi 

inaendelea ya kuidhinisha Mikataba. 

 
iv. Ucheleweshaji wa Mafao kwa Wastaafu - Nakiri kuwa 

tatizo hili ni kweli lipo na linanisikitisha sana. Binafsi, 

natamani kuona, mtu akistaafu analipwa mara moja 

badala ya kuzungushwa zungushwa. Nimeielekeza 

Mifuko kuhakikisha wanalipa mafao ya Wastaafu ambao 

wameendelea kusubiri kwa miezi kadhaa. Na katika hilo, 

nataka nitoe taarifa ya faraja, kwamba, kwa wastaafu 

waliosubiri mafao yao kwa mrefu, tutaanza kuwalipa 

kuanzia mwezi huu wa Mei. Na naahidi tutakuwa 

tukilipa kila mwezi mpaka tumalize mlundikano uliopo.  
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v. Madeni mbalimbali ya Watumishi  - Kuhusu suala la 

Madeni au Madai ya Watumishi, kama mnavyofahamu, 

Serikali imekuwa ikijitahidi sana kulipa madeni ya 

watumishi.  Kwa mfano, katika kipindi cha mwezi Julai 

2020 hadi Aprili 2021, Serikali imelipa malipo ya 

malimbikizo ya mishahara yenye thamani ya shilingi 

bilioni 74.12 kwa watumishi 36,126. Kati ya fedha hizo, 

shilingi bilioni 32.669 zimelipwa kwa walimu 11,272. 

Aidha, atika kipindi hicho, Serikali imelipa madeni yasiyo 

ya kimshahara yenye thamani ya shilingi bilioni 18.22; na 

uhakiki wa madeni ya kimshahara ya watumishi 8,334 

unaendelea. Nataka niwahakikishie ndugu zangu 

Wafanyakazi kuwa, Serikali itaendelea kulipa madeni 

yote inayodaiwa na watumishi.   
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Lakini nitumie fursa hii, kuwaonya Viongozi wa Taasisi 

mbalimbali kuacha tabia ya kuzalisha madeni mapya bila 

sababu za msingi, ikiwemo kuwahamisha watumishi bila 

kuwa na bajeti za kuwalipa. Aidha, nawasihi watumishi 

kuacha kutengeneza madeni hewa. Wakati mwingine 

Serikali inachelewa kulipa madeni kutokana na uwepo wa 

madeni hewa. Mathalan, ipo taasisi moja ilileta madeni ya 

watumishi yenye thamani ya shilingi bilioni 40; lakini 

baada ya kuhakikiwa madeni yaliyostahili kulipwa 

yalikuwa yana thamani ya shilingi bilioni 1 tu. 

 

vi. Bima ya Afya - Serikali imeona mantiki ya pendekezo 

lililowasilishwa na TUCTA kwamba mtoto mwenye umri 

wa miaka 18 bado ni tegemezi. Hivyo basi, tumeamua 

kuongeza umri wa Mtoto Tegemezi kutoka miaka 18 hadi 

miaka 21; na maamuzi hayo tutayajumuisha kwenye 
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Marekebisho ya Sheria ya Bima. Vilevile, kwa kuzingatia 

Tathmini ya Uhai na Uendelevu wa Mfuko ambayo 

tunatarajia kuifanya mwezi Juni 2021, Serikali itaangalia 

uwezekano wa kugharamia Kundi la Wastaafu bila 

kuzingatia kigezo cha uchangiaji wa miaka 10.  Ila kwa 

sasa, tutaendelea kutoa fursa kwa wastaafu kuendelea 

kujazia miaka iliyopungua ili kukidhi kigezo hicho. 

Katika hatua za muda mrefu, kama mnavyofahamu, 

tayari Serikali imeanza mchakato wa kuanzisha Bima ya 

Afya kwa Wote.  

 
vii. Makato ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu - Kuhusu 

changamoto hii, Serikali imeamua kuifuta tozo ya asilimia 

6 iliyokuwa ikitozwa kwa ajili ya kulinda thamani ya 

mkopo (yaani Value Retention Fee) na kubakisha kodi ya 

asilimia 15 iliyokuwepo zamani.  Aidha, naiagiza Bodi ya 
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Mikopo kuhakikisha inazihakiki taarifa za madeni ya 

wanufaika ili kuondoa sintofahamu inayojitokeza mara 

kwa mara kati yao na wanufaika. Lakini, nataka nitumie 

fursa hii kuipongeza Bodi ya Mikopo kwa kazi kubwa 

wanayofanya. Pamoja na changamoto zilizopo, katika 

miaka ya hivi karibuni, kasi ya ukusanyaji madeni 

imeongezeka kutoka shilingi bilioni 28.21 mwaka 

2015/2016 hadi shilingi bilioni 192 mwaka 2019/2020.  Hii 

imewezesha kuongeza bajeti ya mikopo kutoka shilingi 

bilioni 373 mwaka 2014/2015 ambayo iliwanufaisha 

wanafunzi 98,300 hadi kufikia shilingi bilioni 464 mwaka 

2020/2021 na kuwanufaisha wanafunzi 149,389.  Hivyo 

basi, sina budi kuipongeza Bodi ya Mikopo na kuendelea 

kuwasihi wanufaika kulipa madeni yao kwa hiari ili watu 

wengi zaidi waweze kunufaika.    
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viii. Suala la Watumishi wa Darasa la Saba Waliositishiwa 

Ajira - Kuhusiana na suala la Watumishi hawa, kama 

mnavyokumbuka, Serikali ilitoa msamaha na kuwarejesha 

kazini watumishi walioajiriwa kabla ya tarehe 20 Mei, 

2004 ambao hawakufanya udanganyifu wa vyeti pamoja 

na watumishi waliojiendeleza na kujipatia sifa stahiki kwa 

mujibu wa miundo ya Utumishi wa Umma. Kupitia 

Msamaha huo, ninafahamu kuwa watumishi 4,380 

wamerejeshwa kazini.  Hata hivyo, napenda kutumia 

fursa hii kurudia maelekezo ya Serikali kwa Waajiri 

kuhusu kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika 

kuhitimisha Ajira za Watumishi walioajiriwa kwa Elimu 

ya Darasa la Saba na wale walioghushi vyeti.  Najua wapo 

Waajiriwa wa Darasa la saba waliostaafishwa na kulipwa 

mafao yao kisheria; na vile vile, wapo ambao hawajalipwa 

kutokana na madai ya kutokuwepo kwa muongozo 
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makhsusi kutoka Serikalini; na wapo ambao hawajalipwa 

kutokana na kutokuwepo kwa kumbukumbu za ajira zao. 

Sasa hapa nataka niwaagize Waajiri wote waliokuwa na 

wafanyakazi wa aina hii, wafanye inavyowezeka, ili kila 

mwenye haki aweze kupatiwa haki yake. Natambua 

kwamba wafanyakazi hawa walikuwa wakikatwa 

michango kwenda Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Hivyo, 

naitaka Ofisi yangu ya Utumishi na Utawala Bora 

kusimamia zoezi hili. 

 
Ndugu Wafanyakazi; 

ix. Changamoto nyingine zilizoelezwa ni kuhusu Mabaraza 

ya Wafanyakazi Sehemu za Kazi; Uhuru wa Vyama vya 

Wafanyakazi; Ajira za Raia wa Kigeni; pamoja na 

Unyanyasaji na Udhalilishaji Wafanyakazi Kazini. 

Kimsingi, changamoto hizi ni za kiutendaji. Sheria zipo; 
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kinachohitajika ni usimamizi na utekelezaji wa Sheria 

zilizopo. Hivyo basi, naziagiza mamlaka husika, hususan 

Wizara inayosimamia masuala ya Ajira na Kazi 

kuhakikisha wanasimamia masuala hayo kwa mujibu wa 

sheria, lakini pia kwa kuzingatia maslahi mapana ya 

Taifa. Nafahamu kuwa Taasisi za Umma 40 hazijaunda 

Mabaraza ya Wafanyakazi. Naziagiza Taasisi hizo 

kuunda Mabaraza hayo mara moja. Kwa upande wa Sekta 

Binafsi, natambua kuwa Sheria haiwalazimishi. Lakini, 

nawahimiza kuyaanzisha kwa vile faida zake ni kubwa. 

Panapokuwa na Mabaraza ya Wafanyakazi tija 

inaongezeka, maslahi ya wafanyakazi yanalindwa na 

migogoro kupungua.  

 
Aidha, nawakumbusha Waajiri kwamba suala la 

kuanzisha Vyama vya Wafanyakazi na Uhuru wa Vyama 
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hivyo sio la hisani bali lipo Kisheria. Hivyo, natoa wito 

kwa Waajiri kuruhusu wafanyakazi kuanzisha Vyama 

vyao kwa Uhuru. Vilevile, ningependa kutoa rai kwa 

viongozi wa vyama hivyo kuhakikisha haviwi chanzo cha 

migogoro sehemu za kazi. Nawasihi pia Viongozi wa 

Vyama Vya Wafanyakazi kuhakikisha wanawasilisha 

Serikalini taarifa za unyanyasaji na udhalilishaji 

unaotokea kwenye maeneo yao ya kazi ili hatua ziweze 

kuchukuliwa. 

 

x. Kuhusu suala la Vibali vya Ajira za Wageni; hili 

nilishalitolea maelezo wakati nikiwaapisha Makatibu 

Wakuu. Lakini, ninachotaka kusisitiza ni kwamba, Vibali 

kwa Raia wa Kigeni kisiwe kikwazo kwenye shughuli za 

uwekezaji.  Vibali vitolewe kwa kuzingatia sheria, lakini 

pia kwa kuzingatia maslahi mapana ya Taifa. Kama 
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nilivyosema, nchi yetu inawahitaji wawekezaji wa ndani 

na wa nje ili kuchochea ukuaji uchumi.  Lakini, sambamba 

na suala hilo la Vibali kwa Wageni, naiagiza Wizara 

inayosimamia Kazi na Ajira kuliangalia vizuri suala la 

Mawakala wa Ajira, ambao wamejiegeuza kuwa Waajiri 

na kusababisha migogoro kwenye maeneo mengi ya kazi. 

 
Ndugu Wafanyakazi; 

Mimi ni mfanyakazi mwenzenu. Changamoto hizi zote 

mlizotaja ni za kweli na ni za msingi. Hivyo basi, nataka 

niwaahidi kuwa, katika kipindi changu cha Uongozi, 

nitashirikiana nanyi kwa karibu katika kuhakikisha 

tunazishughulikia kwa lengo la kuzipunguza kama sio 

kuzimaliza kabisa.  
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Ndugu Viongozi wa Wafanyakazi; 
Ndugu Wafanyakazi; 
Mabibi na Mabwana; 
 Naomba sasa nizungumzie suala lililokuwa linasubiriwa 

kwa hamu kuhusu Mishahara.  Ndugu zangu, mimi ni mama, 

na mama wakati wote ni mlezi. Hata hivyo, upo usemi wa 

Kiswahili unaosema “Masikini hapendi mwana”. Usemi huu una 

maana kwamba, ukiwa masikini, hata kama utatamani 

kumpendezesha mwanao, utashindwa; na hivyo, kuonekana 

humpendi. Hivyo basi, kama nilivyosema awali, dai la 

kuongezewa mshahara ni la msingi na ni kweli mishahara 

haijaongezwa kwa muda mrefu. Binafsi natamani sana kuona 

kuwa, mwaka huu, mishahara ya watumishi inaongezwa. Hata 

hivyo, kutokana na sababu mbalimbali, nimeshindwa kutimiza 

matamanio yangu. 
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Kama mnavyofahamu, kutokana na mlipuko wa ugonjwa 

wa Corona, kasi ya ukuaji uchumi duniani imeshuka sana. 

Kwetu sisi Tanzania, kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua 

kutoka wastani wa asilimia 6.9 kwa mwaka hadi asilimia 4.7 

mwaka jana (2020). Hii ina maana kuwa uchumi umeshuka. 

Zaidi ya hapo, kama nilivyoahidi, tumepanga kuchukua hatua 

za kurekebisha mfumo wa viwango vya kodi. Hatua hii 

tunatarajia itapunguza mapato ya Serikali katika kipindi cha 

mpito. Hivyo, kwa kuzingatia hayo yote, imekuwa vigumu 

kwetu kuongeza mishahara kwenye mwaka huu; na hasa 

kutokana na ukweli kuwa nimeingia madarakani hivi karibuni. 

 
Lakini, pamoja na ukweli huo; kwa kutambua umuhimu 

wa wafanyakazi, tunakusudia kuchukua hatua mbalimbali za 

kuboresha maslahi ya wafanyakazi kwenye Mwaka ujao wa 

Fedha. Kwanza, tumepanga kuwapandisha vyeo kati ya 
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watumishi 85,000 hadi 91,000 ambao wataigharimu Serikali 

takriban shilingi bilioni 449. Tunakusudia pia kulipa 

malimbikizo ya mishahara yenye thamani ya shilingi bilioni 

60; kufanya mabadiliko ya kimuundo wa utumishi 

yatakayotugharimu takriban shilingi bilioni 120 na pia kuajiri 

watumishi wapya takriban 40,000 ili kupunguzia mzigo kwa 

watumishi waliopo, hususan kwenye aelimu na afya.  Ajira hizi 

mpya zinatarajia kuigharimu Serikali shilingi bilioni 239.  

 

Sambamba na hayo, kama nilivyosema awali, mwaka 

huu, tutapunguza viwango vya kodi za mishahara kwa 

watumishi kutoka asilimia 9 hadi asilimia 8. Aidha, 

tutaendeleza jitihada za kudhibiti Mfumko wa Bei ili 

kupunguza kasi ya kupanda kwa bei ya bidhaa.  Ni matumaini 

yangu kuwa, jitihada hizi zitasaidia kupunguza ukali wa 

maisha kwa watumishi. Niwahakikishie wafanyakazi 
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wenzangu kuwa, penye Majaliwa, mwakani siku kama ya leo, 

nitakuja na zawadi nzuri ya kuwapandisha mishahara 

watumishi, ikiwemo kuongeza kima cha chini cha mishahara 

kwa sekta ya Umma na Sekta binafsi. Na katika hilo, narudia 

agizo langu kuhusu kuundwa haraka kwa Bodi za Mishahara 

ili waianze kazi hii mara moja na hatimaye nikija mwakani 

nijue niwapandisha kwa kiwango gani. 

 

Ndugu Wafanyakazi; 

 Nimeeleza mengi; lakini kabla sijahitimisha naomba 

mnivumilie nieleze masuala mawili ya mwisho. Jambo la 

kwanza, ni lile lililozungumzwa na Rais wa TUCTA kuhusu Bodi 

ya Kitaalam ya Walimu. Nilifanya kikao na Viongozi wa TUCTA 

niliwaeleza kuwa, Mtoto akililia wembe, mpatie. Bodi hii ilitokana 

na ombi la walimu wenyewe; lakini sasa baada ya kuianzisha, 

Walimu wameikataa. Serikali imesikia malalamiko ya walimu 
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kuhusu utendaji wa Bodi ya Walimu. Tumeanza kuchukua 

hatua, ambapo tarehe 28 Aprili, 2021 tulikutana na Kamati ya 

Bunge ya Sheria kwa lengo la kujadili suala hilo. Nina imani, 

majadiliano hayo yatatuwezesha kupata ufumbuzi kulingana na 

matakwa ya walimu.  Pamoja na kwamba Bodi hii imeanzishwa 

kwa mujibu wa Sheria, lakini hatuwezi kuwa watumwa wa 

Sheria tulizozitunga wenyewe. 

 

Jambo la pili ambalo ningependa kulizungumza ni 

kwamba hii ni mara yangu ya kwanza kuja Mwanza tangu 

kumalizika kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; na tangu 

nimekabidhiwa dhamana ya kuliongoza Taifa letu mwezi 

Machi mwaka huu. Hivyo basi, napenda kutumia fursa hii 

kuwashukuru wana-Mwanza kwa ushindi mkubwa 

mliokipatia Chama changu (CCM). Nataka niwahakikishie 

kuwa tutayatekeleza yote tuliyoyaahidi kwa wananchi wa 
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Mwanza. Tutakamilisha utekelezaji wa miradi mbalimbali 

katika Mkoa huu, ikiwemo Daraja la Kigongo - Busisi; ujenzi 

na ukarabati wa meli kwenye Ziwa Victoria; Jengo la Abiria 

kwenye Uwanja wa Ndege wa Mwanza; na pia kuanza ujenzi 

wa Reli ya Kisasa kutoka Mwanza hadi Isaka.  Tutaendelea pia 

kuboresha huduma za elimu, maji na afya, ikiwemo 

kukamilisha upanuzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Sekou 

Toure. Ni imani yangu kuwa, hatua hizi zitalifanya Jiji la 

Mwanza kuwa Kitovu cha Biashara kwenye Ukanda wa 

Maziwa Makuu, kama tulivyoahidi wakati wa Kampeni. Wito 

wangu kwa wana-Mwanza, endeleeni kuiunga mkono Serikali, 

hususan kwa kudumisha amani, umoja na mshikamano; 

kuchapa kazi kwa bidii; na bila kusahau kulipa kodi, 

tukifahamu fika kwamba kodi ndiyo maendeleo yetu. 

 

 



 
26 

 

Ndugu Viongozi wa Wafanyakazi; 
Ndugu Wafanyakazi; 
Mabibi na Mabwana; 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kurudia tena 

kuwashukuru Viongozi wa Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi kwa kunialika kwenye Maadhimisho haya ya 

Siku ya Wafanyakazi. Nimefurahi kuungana nanyi; na nataka 

niwapongeze kwa Maandalizi mazuri ya Sherehe hizi. Kwa 

hakika, Sherehe zimefana sana. Nawapongeza wana-Kwaya 

pamoja na vikundi vyote vya burudani vilivyotuburudisha. 

Wito wangu kwa Wafanyakazi tuendelee kushirikiana, 

kushikamana na kusisitiza uwajibikaji na uadilifu mahali pa 

kazi. Narudia tena uadilifu mahali pa kazi. Waajiri wamekuwa 

wakilalamikia suala la uadilifu na uaminifu. Najua maslahi ni 

madogo lakini tukiwa waadilifu na kufanyakazi kwa kujituma 

tija itaongezeka na kupata uwezo wa kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi wote. Hivyo basi, hatuna budi kuiondoa kasoro 
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hiyo ya uadilifu. Tukumbuke kila wakati kuwa, sisi sote 

tunajenga nyumba moja.  

 
Baada ya kusema hayo: 

 
Mungu Wabariki Wafanyakazi Watanzania! 

 

Mungu Ibariki Tanzania! 

 

Nawasalimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

“Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza” 


